แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง 1 สถานที่ (2)
รหัส-ชื่อรายวิชา จ.13101 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน)
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 2/2555 เวลา 2 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาววัลลี กล้าพังเทียม โรงเรียนประชินนุสรณ์ วันที่____________________
1.มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐาน จ 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
จ 1.2 ป.3/3 บอกความต้องการง่ายๆ ของตนเองตามแบบที่ฟัง
2 .จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถออกเสียง และบอกความหมายของประโยค คำศัพท์สถานที่ได้
2. สามารถนำภาษาจีนที่เรียนมาใช้ในชีวิตประจำวันได้
3.สามารถระบุตัวอักษร คำศัพท์ ประโยคการถามหาสถานที่ได้
4.เป็นผู้ใฝ่เรียนใฝ่รู้ ตั้งใจทำงาน เพื่อให้งานเสร็จมีความเพียรพยายามที่จะเรียนรู้คำศัพท์ มีวินัยปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบข้อบังคับ
3.สาระสำคัญ
1.การเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับการถามหาคน และสถานที่ในการเรียนภาษาจีน
2.ฝึกการพูดออกเสียง กลุ่มคำการถามหาสถานที่
3.ประโยคถาม-ตอบ
A: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 这儿/在那儿。
A: (ชื่อคน,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน.สิ่งของ) 在 这儿/在那儿/สถานที่。
4 .สาระการเรียนรู้
ความรู้
1.เพื่อเข้าใจหลักการออกเสียงคำศัพท์สถานที่
2.นักเรียนสามารถนำคำศัพท์ที่เรียนไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
3.เพื่อให้นักเรียนเข้าใจวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและนำความรู้ที่ครูสอนไปใช้ได้อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ
ทักษะ/กระบวนการ
- สามารถฟังและแยกเสียงของคำศัพท์สถานที่เป็นภาษาจีนได้
- สามารถพูด ประโยคถาม-ตอบ
A: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 这儿/在那儿。
A: (ชื่อคน,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน.สิ่งของ) 在 这儿/在那儿/สถานที่。
ได้
- สามารถนำภาษาจีนที่เรียนมาใช้ในชีวิตประจำวันได้
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1) ความสามารถในการสื่อ
-ฟัง
-พูด
2) ความสามารถในการคิด
-การใช้เหตุผล
-การวิเคราะห์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนใฝ่รู้
-แสวงหาความรู้จากแหล่งต่างๆ
มุ่งมั่นในการทำงาน
-ตั้งใจทำงาน เพื่อให้งานเสร็จ
มีความเพียรพยายาม
-มีความเพียรพยายามที่จะเรียนรู้คำศัพท์และทำงานให้เสร็จตามกำหนดเวลา
มีวินัย
-ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบข้อบังคับ
5 .ชิ้นงานหรือภาระงาน
- ใบงาน
6 .การประเมินผล
คัดคำศัพท์ในบทเรียน
9-10 คะแนน
|
7-8 คะแนน
|
6-7 คะแนน
|
0-4 คะแนน
|
ทำงานเสร็จเรียบร้อยสมบูรณ์ ถูกต้อง
ส่งตามเวลาที่กำหนด
|
ทำงานเสร็จ ถูกต้อง และส่งงาน
|
ทำงานไม่เสร็จและส่งงาน
|
ทำงานไม่เสร็จและไม่ส่ง
|
7.กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีนว่า 同学们好!你好吗?นักเรียนตอบ我很好 ,谢谢,你呢? ครูตอบ 我也很好。
ชั่วโมงที่ 1
เข้าสู่บทเรียน
2. ทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับสถานที่ โดยการถาม-ตอบ และเกมจำคู่คำศัพท์ภาษาจีนกับภาพ พินอินกับภาษาจีน
กิจกรรม
3. อธิบายประโยคถาม-ตอบ
A: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน,สถานที่,สิ่งของ) 在 这儿/在那儿。
A: (ชื่อคน,สิ่งของ) 在 哪儿?
B: (ชื่อคน.สิ่งของ) 在 这儿/在那儿/สถานที่。
4.จับคู่สนทนาหน้าห้อง
1.问 : 学校在哪儿?
答 : 学校在 这儿/在那儿。
2. 问 : 班长在哪儿?
答 : 班长在 这儿/在那儿/สถานที่。
3. 问 : 班长在哪儿?
答 : 班长在 สถานที่。
ชั่วโมงที่ 2
สรุป
5.ทำใบงาน
8.สื่อการเรียนรู้
-บัตรคำ
-รูปภาพสถานที่
-ใบงาน
-ใบความรู้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น